Please enable JavaScript.
Coggle requires JavaScript to display documents.
บันทึกที่ 2 สรุปความรู้ที่ได้รับจากเนื้อหาวิชาเรียนในช่วง สัปดาห์ที่ 4-6 …
บันทึกที่ 2
สรุปความรู้ที่ได้รับจากเนื้อหาวิชาเรียนในช่วง สัปดาห์ที่ 4-6
หลักสูตรสถานศึกษา
ตัวชี้วัด/ผลการเรียนรู้
ระบุสิ่งที่นักเรียนพึงรู้และปฏิบัติได้
สะท้อนถึงมาตรฐานการเรียนรู้
มีความเฉพาะเจาะจงเป็นรูปธรรม
เป็นเกณฑ์สำคัญสำหรับการวัดและประเมินผลเพื่อตรวจสอบคุณภาพผู้เรียน
โครงสร้างรายวิชา
การกำหนดขอบข่ายและลำดับของหน่วยการเรียนรู้
มาตรฐานการเรียนรู้/ ตัวชี้วัด/ ผลการเรียนรู้/ สาระสำคัญ/ ความคิดรวบยอด
แนวทางการจัดทำโครงสร้างรายวิชา
ศึกษาโครงสร้างเวลาเรียนในกลุ่มสาระที่ตนเองรับผิดชอบ
ศึกษาคำอธิบายรายวิชา มาตรฐานตัวชี้วัด/ผลการเรียนรู้
นำแก่นความรู้จากคำอธิบายรายวิชา มาหลอมรวมเป็นสาระสำคัญ
ตั้งชื่อหน่วยการเรียนรู้
กำหนดเวลาเรียนในแต่ละหน่วยการเรียนรู้ ต้องมีความเหมาะสมกับการพัฒนาผู้เรียนตามมาตรฐาน ตัวขี้วัด/ผลการเรียนรู้
การออกแบบแผนการจัดการเรียนรู้
ความหมายของแผนการจัดการเรียนรู้
เครื่องมือในการสอนที่ช่วยให้ครูผู้สอนสามารถจัดกระบวนการเรียนรู้ ให้สอดคล้องกับสภาพความเป็นจริงของผู้เรียน
เครื่องมือในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่มีคุณภาพ และเกิดความมั่นใจในการสอน
คู่มือสำหรับครูที่ทำการสอนแทน และเป็นเครื่องมือในการพัฒนากรารเรียนรู้ให้มีประสิทธิภาพ
หลักการวางแผนการสอน
What: สอนอะไร
Where: สอนที่ไหน
Who: สอนใคร
How: สอนอย่างไร
Why: สอนเพื่ออะไร
ลีลาการเรียนรู้
Visual Learner: การรับรู้ทางสานตา
Auditory Learner: การรับรู้ทางโสต
Kinesthetic Learner: การรับรู้ทางร่างกาย
จุดประสงค์การเรียนรู้
แสดงให้เห็นถึงเป้าหมายของการเรียนรู้ที่เป็นภาระงานและพฤติกรรมท่ผู้เรียนพึงแสดงออกในระดับต่างๆ
ครอบคลุมทั้งด้านความรู้ ทักษะ/กระบวนการ และคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม
Domains of learning
Cognitive: พุทธิพิสัย
Affective: จิตพิสัย
Psychomotor: ทักษะพิสัย
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน: กระตุ้นความพร้อมของผู้เรียน
ขั้นสอน: ประกอบไปด้วย ขั้นฝึกและขั้นการใช้ภาษา
ขั้นสรุป: สรุปสิ่งที่ได้เรียนแล้ว
แหล่งการเรียนรู้: ใบงาน/ใบความรู้/หนังสือเรียน
เครื่องมือวัด
พุทธิพิสัย
แบบถูกผิด
แบบจับคู่
แบบเติมคำ
แบบเลือกตอบ
แบบอัตนัย
จิตพิสัย
แบบมีโครงสร้าง: มีการเตรียมคำถามไว้ในแบบฟอร์ม
แบบไม่มีโครงสร้าง: ไม่มีรายละเอียด
ทักษะพิสัย
การกำหนดงานการมอบหมายงาน
เกณฑ์การประเมิน (Rubric)