Please enable JavaScript.
Coggle requires JavaScript to display documents.
ED57307 หลักสูตรและการพัฒนาหลักสูตร - Coggle Diagram
ED57307 หลักสูตรและการพัฒนาหลักสูตร
สัปดาห์ที่ 4
28/03
งดการเรียนการสอน
01/04
ศึกษาโครงสร้างรายวิชา
เป็นการกำหนดขอบข่ายและลำดับของหน่วยการเรียนรู้ ที่แสดงให้เห็นภาพรวมของ รายวิชา มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด/ผลการเรียนรู้ สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด เวลาเรียน และน้ำหนัก คะแนนของแต่ละหน่วยการเรียนรู้ในรายวิชานั้นๆ
แนวทางการจัดทาโครงสร้างรายวิชา
ศึกษาคำอธิบายรายวิชา มาตรฐานตัวชี้วัด/ผลการเรียนรู้
นำแก่นความรู้จากคำอธิบายรายวิชา มาหลอมรวมเป็นสาระสำคัญ
ศึกษาโครงสร้างเวลาเรียนในกลุ่มสาระที่ตนเองรับผิดชอบ
มอบหมายใบงานที่ 3 งานเดี่ยว การเขียน : กำหนดรหัสวิชา และเขียนคำอธิบายรายวิชา
สัปดาห์ที่ 5
08/04
การออกแบบแผนการจัดการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ หมายถึง เครื่องมือในการสอนที่ช่วยให้ ครูผู้สอนสามารถจัดกระบวนการเรียนรู้ ให้สอดคล้องกับสภาพ ความเป็นจริงของผู้เรียน เป็นเครื่องมือในการจัดกิจกรรมการ เรียนรู้ที่มีคุณภาพ และเกิดความมั่นใจในการสอน เป็นคู่มือสำหรับครูที่ทำการสอนแทน และเป็นเครื่องมือในการพัฒนาการเรียนรู้ให้มีประสิทธิภาพ
การวางแผนการสอนที่ดี
What
สอนอะไร
จัดเตรียม เนื้อหา จุดประสงค์ และสื่อให้ เหมาะสมกับผู้เรียน
Where
สอนที่ไหน
จัดสถานที่เรียน ห้องเรียน ให้เอื้อต่อการเรียนรู้
Who
สอนใคร
ผู้เรียนอยู่ ในระดับใด และมีพื้น ฐานความรู้ มากน้อย เพียงใด
How
สอนอย่างไร
ใช้วิธีการสอนและเทคนิค กระบวนการต่างๆให้ เหมาะสมกับผู้เรียน
Why
สอนเพื่ออะไร
หลังจากเรียนแล้ว ผู้เรียนได้รับความรู้ตามจุดประสงค์ที่ตั้งไว้หรือไม่
จุดประสงค์การเรียนรู้
เป็นขอบเขตในการจัดกระบวนการเรียนรู้ตามแผนการจัดการเรียนรู้น้ันๆ และมุ่งให้เกิดผลในแต่ละรายการท่ีระบุ การเขียนจุดประสงค์การเรียนรู้ควรแสดงให้เห็นถึง
เป้าหมายของการเรียนรู้ท่ีเป็นภาระงานและพฤติกรรมท่ีผู้เรียนพึงแสดงออก ในระดับต่าง ๆ ซึ่งจะครอบคลุมท้ังด้านความรู้ (K-Knowledge) ทักษะ/ กระบวนการ (P-Process) และคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม (A-Attitude)
กิจกรรมการเรียนรู้
การเขียนกิจกรรมการเรียนรู้ต้องเขียนให้มีความละเอียด และเข้าใจง่าย มีความ เหมาะสมกับผู้เรียนและสอดคล้องกับเรื่องที่จะสอนสอดคล้องจุดประสงค์การเรียนรู้
ประเภทของการเขียนแผนการจัดการเรียนรู้
ระดับรายวิชา
เป็นการจัดเตรียมแผนการจัดการเรียนรู้ในระยะยาวอาจจะเป็น1ปี การศึกษา หรือ1ภาคการศึกษา เป็นการกำหนดขั้นตอนวิธีการในระดับ วิชาว่า รายวิชาน้ีสอนเทอมไหน ใช้เวลาเท่าไร มีเน้ือหาอะไรบ้าง โดยกำหนดจุดมุ่งหมาย เนื้อหา กิจกรรม และการวัดผลไว้อย่างกว้างๆ
ระดับหน่วย
เป็นการเตรียมแผนการจัดการเรียนรู้ในระยะสั้น โดยทาเป็นหน่วยการ สอน ซึ่งครอบคลุมเนื้อหาสาระที่สัมพันธ์กันหรือใกล้เคียงกัน เนื้อหาท่ีจัด แบ่งเป็นหน่วยการสอนที่มีรายละเอียดโดยเป็นการนาแผนการสอนระดับ รายวิชาที่บอกว่าสอนเรื่องอะไรบ้าง มีก่ีบท มาย่อยเป็นหน่วย
ระดับบทเรียน
เป็นการนำแผนการจัดการเรียนรู้ระดับหน่วยมาย่อยรายละเอียดเป็น แผนการจัดการเรียนรู้รายคาบหรือบทเรียน โดยเขียนแผนการจัดการ เรียนรู้ตามจุดประสงค์เชิงพฤติกรรม จะมีข้อแตกต่างกันตรงขั้นกิจกรรม จะมีรายละเอียดเป็นขั้นตอน
มอบหมายใบงานที่ 4 งานเดี่ยว การเขียน : กำหนดโครงสร้างรายวิชา
04/04 (อ.แชมป์)
แลกเปลี่ยนข้อมูลเรื่องแผนการจัดการเรียนรู้ระหว่างนักศึกษาและอาจารย์
สัปดาห์ที่ 6
11/04
อาจารย์นัดตรวจสอบใบงานที่ 3,4 ของแต่ละคน พร้อมให้ข้อแนะนำเพื่อไปปรับแก้
15/04
งดการเรียนการสอน: วันสงกรานต์