Please enable JavaScript.
Coggle requires JavaScript to display documents.
บทที่2 ระบบและการออกแบบการเรียนการสอน, นางสาวนลพรรณ แก้วมะเริง ปีที่ 2…
บทที่2 ระบบและการออกแบบการเรียนการสอน
องค์ประกอบ
การควบคุม
ตรวจสอบประสิทธิภาพ
ข้อมูลป้อนกลับ
ข้อมูลเพื่อนำไปปรับปรุง
ผลผลิต
ผลที่เกิดขึ้นจากการดำเนินงาน
กระบวนการ
การจัดกระทำตามจุดมุ่งหมาย
ตัวป้อน
ความหมาย
แปรผันตามสภาพแวดล้อม
มีความสัมพันธ์พึ่งพาอาศัยกัน
วิธีการขั้นตอนไม่ตายตัว
ระบบการเรียนการสอน
คำนึงประสิทธิภาพ
ผู้สอนมีความเข้าใจ
มีศักยภาพนการสอน
ระบบที่ดี
องค์ประกอบสำคัญ
มีความสัมพันธ์
มีเป้าหมาย
บรรลุเป้าหมายการจัดการเรียนการสอน
การออกแบบ
เพื่อให้ผู้เรียนเกิดความรู้
เลือกวิธสอน เทคนิค การประเมิน
กาวางแผน
รู้จักประยุกต์การเรียนให้เหมาะกับวัย
ใช้วิธีการที่หลากหลาย
เพื่อให้ผู้เรียนสนใจในการเรียน
วิธีการจัดระบบการเรียนการสอน
สังเคราะห์เพื่อสร้างการสอน
สร้างแบบจำลองการเรียนการสอน
วิเคราะห์ปัญหา
ทดสอบตามขั้นตอนที่เตรียมไว้
เพื่อพัฒนาระบบใหดียิ่งขึ้น
ความสำคัญ
มีความชัดเจน ประหยัดเวลา
เสริมประสิทธิภาพของงาน
แก้ปัญหาได้ทันที
ตรวจสอบจุดอ่อนและจุดดี
มีความถูกตเองเหมาะสม
การนำไปใช้
ระหว่างสอน
ดำเนินการสอน
มุ่งให้ผู้เรียนสนใจได้ความรู้
สรุปผล
ย้ำความเข้าใจ ทบทวน
นำเข้าสู่บทเรียน
เตรียมความพร้อม
ก่อนสอน
กำหนดจุดประสงค์
กำหนดวิธีการประเมิน
เขียนแผนการสอน
จัดเตรียมสภาพแวดล้อม
จัดเตรียมสื่อให้สอดคล้องกับกิจกรรม
ศึกษาพฤติกรรมผู้เรียน
หลังการสอน
ปรับปรุงการสอนเพื่อทำครั้งต่อไปให้ดี
รูปแบบ
กระบวนการ
การใช้สื่อ
การเรียนการสอน
การจัดห้องเรียน
ผลผลิต
ผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน
วิธีการเชิงระบบ
เนื้อหา
ผู้เรียน
จุดประสงค์การเรียนรู้
การควบคุม
ข้อมูลป้อนกลับ
ปรับปรุงการเรียนการสอน
ประเมินผลการสอนและผู้เรียน
องค์ประกอบระบบการเรียนการสอน
จัดอย่างมีลำดับขั้นตอน
3 องค์ประกอบ
กระบวนการสอน
ขั้นนำ ขั้นสอน ขั้นสรุป
ผลการสอน
การปรับปรุงแก้ไข
มีประสิทธิภาพมากขึ้น
ข้อมูลสู่การสอน
จัดกิจกรรม
การประเมินผล
วางแผน จุดประสงค์
ลักษณะการจัดระบบการเรียนการสอน
ด้านประโยชน์
สอดคล้องให้ผู้เรียนสนใจมีความรู้
ด้านความยืดหยุ่น
ตามพัฒนาการ หลักสูตร สาระการเรียนรู้
ตอบสนองต่อความต้องการ
ผู้เรียนมีอิสระ
ควบคุมการเรียนด้วยตนเอง
ผู้สอนให้คำแนะนำ
นางสาวนลพรรณ แก้วมะเริง ปีที่ 2 หมู่เรียนที่ 2 รหัส6340101210