Please enable JavaScript.
Coggle requires JavaScript to display documents.
ระบบเละการออกแบบการเรียนการสอน, นางสาวจันทิมา ธรรมกันหา รหัส6340101104…
ระบบเละการออกแบบการเรียนการสอน
ความหมายของระบบ
วิธีการสร้างสิ่งที่มีความสัมพันธ์กัน ประกอบเข้าด้วยกัน
อย่างเป็นระเบียบตามลำดับขั้นตอน เเละพึ่งพาอาศัยกันและกัน
องค์ประกอบของระบบ
ตัวป้อน
กระบวนการ
ผลผลิต
องค์ประกอบระบบการเรียนการสอน
ข้อมูลสู่การสอน
การวางแผนการสอน
จุดประสงค
เนื้อหา
วิธีการสอน
สื่อการสอน
การวัดผล
การเขียนแผนการจัด
กระบวนการสอน
ขั้นดำเนินการสอน
ข้้นนำเข้าสู่
บทเรียน
ขั้นสอน
ขั้นสรุป
ผลการสอน
ประเมินผลว่าเป็นไปตามจุดประสงค์ที่กำหนดหรือไม่
ข้อมูลป้อนกลับ
วิเคราะห์การสอนเเละนำมาเเก้ไขปรับปรุง
ลักษณะของการจัดระบบการเรียนการสอน
ลักษณะด้านประโยชน์
การวิเคราะห์และแก้ปัญหาในขณะที่เรียน
มุ่งให้ความสอดคล้องกับความจำเป็นและความต้องการของผู้เรียน
ลักษณะด้านความยึดหยุ่น
ยืดหยุ่นให้มากขึ้นตามพัฒนาการทางระบบสารสนเทศ แหล่งวิทยาการ และสื่อต่างๆ
ลักษณะตอบสนองต่อความจำเป็นและความต้องการรายบุคคล
ความสำคัญของการจัดระบบการเรียนการสอน
เพื่อประกันความถูกต้องและความเหมาะสมของเนื้อหาสาระ
ทำให้การดำเนินการสอนมีขั้นตอนชัดเจน
ประหยัดเวลาในการดำเนินการสอน
เป็นเครื่องมือในการตรวจสอบจุดอ่อนและจุดดีของระบบได้ดี
การออกแบบการเรียนการสอน
ระบบในการนำหลักการเรียนรู้หรือหลักการสอน ไปวางแผนอย่างมีจุดประสงค์ที่ชัดเจน
หลักการพื้นฐานในการออกแบบการเรียนการสอน
ผลการเรียนรู้ของผู้เรียน
ปpจจัยที่ส่งผลต้อการเรียนรู้
การประยุกต์ใช้หลักการสอน
การพัฒนาสื่อ
การประเมินผล
วิธีการจัดระบบการเรียนการสอน
ขั้นวิเคราะห์ระบบการเรียนการสอน
ขั้นสังเคราะห์ระบบการเรียนการสอน
ขั้นสร้างแบบจำลองระบบการเรียนการสอน
ขั้นการทดสอบระบบในสถานการณ์จำลอง
รูปแบบของระบบการเรียนการสอน
ระบบการเรียนการสอนของ Jerold Kemp’s
ส่วนประเมินผล สำหรับการปรับปรุง
ส่วนสนับสนุนระบบการใช้เทคโนโลยี
การบริหารจัดการ
ระบบการเรียนการสอนของ Tyler
จุดมุ่งหมายของการเรียนการสอน
กิจกรรมการเรียนการสอน
การประเมินผลการเรียนการสอน
ระบบการเรียนการสอนของ Glaser
จุดประสงค์ของการสอน
การประเมินสถานะของผู้เรียนก่อนสอน
การจัดกระบวนการเรียนการสอน
การประเมินผลการเรียนการสอน
ข้อมูลป้อนกลับ
ระบบการเรียนการสอนของ Gerlach and Ely
การเลือกเนื้อหาสาระ
การกำหนดจุดประสงค์
การประเมิน ผลการเรียน
การประเมินพฤติกรรมก่อนเรียน
ระบบการเรียนการสอนแบบ ADDIE model
การวิเคราะห์
การออกแบบ
การนำไปใช้
การพัฒนา
การประเมิน
ระบบการเรียนการสอนของ Dick and Carey
ประเมินความต้องการเพื่อใช้กำหนดเป้าหมาย
วิเคราะห์การเรียนการสอน
วิเคราะห์ผู้เรียนและบริบท
การนำระบบการเรียนการสอนไปใช้
ก่อนสอน
ศึกษาผูFเรียน
กำหนดจุดประสงค
จัดเลือกเนื้อหา
เลือกใชFวิธีสอน
เตรียมสื่อการสอน
เตรียมสภาพแวดล้อม
กำหนดวิธีการวัดผลประเมินผล
ระหว่างสอน
ขั้นนำสู่บทเรียน
ขั้นดำเนินการสอน
ขั้นสรุป
ขั้นวัดผล
หลังการสอน
ประเมินผล
ปรับปรุงเเก้ไข
นางสาวจันทิมา ธรรมกันหา รหัส6340101104 ชั้นปีที่2หมู่ที่1 สาขาการศึกษาปฐมวัย