Please enable JavaScript.
Coggle requires JavaScript to display documents.
บทที่ ๗ การเขียนรายอะเอียดในองค์ประกอบ ของแผนการจัดการเรียนรู้ - Coggle…
บทที่ ๗
การเขียนรายอะเอียดในองค์ประกอบ
ของแผนการจัดการเรียนรู้
การเขียนส่วนหัวเรื่อง Heading
เป็นส่วนแรกของแผนการจัดการเรียนรู้ เป็นส่วนที่บอกรายละเอียดเบื้องต้นของแผนการจัดการเรียนรู้
๓.ระบุระดับชั้นที่สอน
๔.ระบุหัวข้อเรื่อง
๒.ระบุกลุ่มสาระการเรียนรู้
๕.ระบุเวลาที่ใช้จัดการเรียนการสอน
๑. ระบุลำดับที่ของแผนการจัดการเรียนรู้
๖.ระบุวันที่ เดือน ปีและช่วงเวลาในการจัดการเรียนรู้
การเขียนสาระสำคัญ Concept
สาระสำคัญ คือ ข้อความที่เขียนเพื่อระบุให้เห็นแก่น หรือข้อสรุปที่ต้องการให้เกิดขึ้นกับผู้เรียนหลังจากการเรียนรู้เรื่องใดเรื่องหนึ่ง
สาระสำคัญ เป็นคำที่ใช้ในความเดียวกับ สังกัป ความคิดรวบยอด มโนทัศน์ และมโนคติ ขึ้นอยู่กับหน่วยงานหรือความนิยมใช้
๒.เขียนในลักษณะความเรียงหรือเขียนเป็นข้อในกรณีที่จัดการเรียนรู้ครั้งนั้นมีมากกว่า ๑ สาระสำคัญ
๓. การจัดการเรียนรู้ในระดับชั้นต้น ๆควรมีสาระสำคัญเดียวในการเรียนรู้ครั้งหนึ่ง
๑. เขียนในลักาณะของการสรุปเนื้อหาความรู้ทักษะหรือเจตคติที่เป็นเป้าหมายด้วยการที่รัดกุม
การเขียนจุดประสงค์การเรียนรู้ Objective
จุดประสงค์หรือวัตถุประสงค์คือข้อความที่ระบุลักษณะด้านเนื้อหาความรู้ Knowledge ด้านคุณธรรมจริยธรรมหรือเจตคติ Attitude และด้านทักษะกระบวนการที่ต้องการ Process ที่ต้องการให้เกิดขึ้นกับผู้เรียนนิยมเขียนในลักษณะของจุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
๑.จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม Behavioral Objective คือ จุดประสงค์ที่บ่งชี้ถึงพฤติกรรมที่ผู้เรียนสามารถแสดงออกหลังจากที่ได้เรียนรู้ตามแผนการจัดการเรียนรู้ที่ครูกำหนดไว้ประกอบด้วย ๓ ส่วนสำคัญ
๒.พฤติกรรมของนักเรียนที่ครูคาดหวังให้แสดงออกมามักใช้คำว่า อธิบาย,บอก,เขียน,วาด,คำนวณ,ตอบ,เปรียบเทียบ,เป็นต้น
๓.เกณฑ์ของระดับความสามารถของพฤติกรรมที่นักเรียนแสดงออกมักใช้คำว่าได้ถูกต้อง,ได้ทุกข้อ,ได้๘ข้อ,ได้ ๑๐ ข้อ
๑.สถานการณ์ที่ครูตั้งขึ้นมักจะใช้คำว่าหลังจากที่,เมื่อกำหนด,เมื่อนำเมื่อ…ฯลฯ
๒. จุดประสงค์ปลายทางและจุดประสงค์นำทาง
จุดประสงค์ปลายทาง คือ ข้อความที่ระบุถึงสิ่งที่เป็นเป้าหมายสำคัญที่ต้องการให้เกิดขึ้นกับผู้เรียนหลังจากที่ได้เรียนรู้ในแต่ละแผนการจัดการเรียนรู้ลักษณะจะเป็นจุดประสงค์ที่ไม่เฉพาะเจาะจงถึงรายละเอียดของพฤติกรรมที่ผู้เรียนแสดงออก
จุดประสงค์นำทาง คือ จุดประสงค์ย่อยที่แตกออกจากจุดประสงค์ปลายทางเพื่อแสดงให้เห็นถึงพฤติกรรมที่คาดหวังให้เกิดขึ้นกับผู้เรียนนิยมเขียนในรูปแบบของจุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
แนวทางการเขียนจุดประสงค์
๓. เขียนให้เห็นรายละเอียดของพฤติกรรมที่สามารถวัดและสังเกตได้
๔. เขียนด้วยภาษาที่รัดกุม ชัดเจน และสื่อความได้ดี
๒.เขียนให้ครอบคลุมทั้งด้านเนื้อหาความรู้ (K) ด้านคุณธรรมจริยธรรมหรือเจตคติ (A) ด้านทักษะกระบวนการ (P)
๕. หากมีจุดประสงค์ข้อเดียวไม่ต้องใส่ลำดับหัวข้อ
๑. เขียนให้สัมพันธ์กับสาระสำคัญ
การเขียนเนื้อหา Content
เนื้อหาเป็นองค์ประกอบที่ทำให้ครูผู้สอนเห็นภาพของสิ่งที่จะต้องสอนอาจประกอบด้วย ทฤษฎี หลักการ วิธีการขั้นตอน หรือแนวปฏิบัติ
๒ กำหนดเนื้อหาของการจัดการเรียนรู้แต่ละครั้งให้เหมาะสมกับระยะเวลา วัยและความสามารถของผู้เรียน
๓เขียนเนื้อหาแบบย่อโดยสรุปเป็นหัวข้อหรือเป็นประเด็นหากมีเนื้อหามากให้ทำเป็นใบความรู้ระบุไว้ในภาคผนวกท้ายแผนการจัดการเรียนรู้
๑ เขียนให้สอดคล้องกับสาระสำคัญและจุดประสงค์การเขียน
๔ เนื้อหาที่จะให้ผู้เรียน เรียนรู้ได้ตามลำดับ หากแบ่งเป็นหัวข้อย่อยได้ควรแบ่งเพื่อความชัดเจน
การเขียนกิจกรรมการเรียนรู้ Activities
กิจกรรมการเรียนรู้คือสภาพการเรียนรู้ที่กำหนดขึ้นเพื่อนำผู้เรียนไปสู่เป้าหมายหรือจุดประสงค์การเรียนรู้ที่กำหนด
การเขียนกิจกรรมการเรียนรู้
๑.สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้และเนื้อหา
๒.เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
๓.ฝึกกระบวนการที่สำคัญ
๔.เหมาะสมกับธรรมชาติและวัยของผู้เรียน
๕.เหมาะสมกับสภาพแวดล้อมในห้องเรียนโรงเรียน และชีวิตจริง
คุณลักาณะของกิจกรรมการเรียนรุ้ที่มีประสิทธิผล
๓.เหมาะสมกับธรรมชาติของผู้เรียน
๔.เหมาะสมกับสภาพแวดล้อมในโรงเรียนในชีวิตจริง
๒.ฝึกกระบวนการที่สำคัญให้กับผู้เรียน
๕.เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
๑.สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้
แนวทางการเขียนกิจกรรมการเรียนรู้
๒.เขียนเป็นข้อตามลำดับขั้นตอนของการจัดการเรียนรู้หรือเขียนโดยแบ่งเป็นขั้นได้แก่ขั้นนำเข้าสู่วันเรียนขั้นดำเนินการสอนและขั้นสรุปบทเรียน
๓.เขียนโดยระบุให้รู้ว่ากิจกรรมการเรียนรู้แต่ละขั้นใครเป็นผู้มีบทบาทผู้เรียน ครูผู้สอน หรือร่วมกันกระทำ
๑.เขียนให้สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้และเนื้อหาวิธีการและการปฎิบัติ
๔.ไม่ควรระบุรายละเอียดของคำพูดทั้งคำพูดของผู้สอนและผู้เรียน
การเขียนสื่อการเรียนรู้ Material & Media
สื่อการเรียนรู้ คือ สิ่งที่เป็นตัวกลางที่ช่วย ให้ผู้เรียนเกิดการเรียนรู้ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
แนวการเขียน
๔.กรณีที่เป็นสื่อที่ใช้เพื่อทำกิจกรรมเป็นรายกลุ่มหรือรายบุคคลให้ระบุจำนวนชิ้นต่อกลุ่มหรือรายบุคคล
๕.ไม่ควรระบุสิ่งที่มีอยู่แล้วอย่างถาวรในห้องเรียนว่าเป็นสื่อการเรียนรู้
๓. ระบุชนิดและรายละเอียดของสื่อการเรียนรู้
๒.ระบุเฉพาะสื่อที่ใช้ได้จริงในการจัดการเรียนรู้
๑. ระบุสื่อที่สอดคล้องกับกิจกรรมการเรียนรู้