Please enable JavaScript.
Coggle requires JavaScript to display documents.
บทที่ 7 การเขียนรายละเอียดในองค์ประกอบของแผนการจัดการเรียนรู้ - Coggle…
บทที่ 7 การเขียนรายละเอียดในองค์ประกอบของแผนการจัดการเรียนรู้
คุณลักษณะของกิจกรรมการเรียนรู้ที่มีประสิทธิภาพ
สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้และเนื้อหา
จะต้องสร้างเสริมพฤติกรรมและทักษะที่มุ่งเน้นทุกด้านตามจุดประสงค์
จะต้องสร้างมโนทัศน์ หรือความคิดรวบยอดในสาระการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้จะต้องสะท้อนจุดประสงค์การเรียนรู้ที่กำหนดทุกข้อ
เนื้อหาที่กำหนดอย่างชัดเจน ครบถ้วนและทันสมัย
ฝึกกระบวนการที่สำคัญให้กับผู้เรียน
การมีขั้นตอนต่าง ๆ ให้ผู้เรียนได้แสดงออกหรือฝึกปฏิบัติโดยใช้ร่างกาย ความคิด การพูด ในการเรียนรู้เพื่อให้เกิดผลการเรียนรู้ คือ ได้ความรู้ วามเข้าใจ และเจตคติหลังจากทำกิจกรรม
การปลูกฝังให้ผู้เรียนมีความสามารถในการปฏิบัติเป็นขั้นตอนติดตัวไปใช้ในชีวิตจริง
กิจกรรมการเรียนรู้ทั่วไป
คือ การจัดให้ผู้เรียนได้รับประสบการณ์อย่างมีจุดมุ่งหมาย ผ่านทางประสาทสัมผัสและช่องทางการสื่อสารต่าง ๆ
เป้าหมายของกิจกรรมการเรียนรู้ที่เน้นกระบวนการ
จัดให้ผู้เรียนได้ทำกิจกรรมกระบวนการเรียนรู้ต่าง ๆ อย่างเหมาะสมกับจุดประสงค์การเรียนรู้
การบวนการที่ครูสามารถนำมาใช้ในการจัดกิจกรรม ประกอบด้วย
กระบวนการของศาสตร์ต่าง ๆ
ทักษะกระบวนการ 9 ขั้น
กระบวนการเรียนรู้ตามหลักจิตวิทยา
เหมาะสมกับธรรมชาติและวัยของผูเรียน
ผู้เรียนคือหัวใจสำคัญของการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ผู้สอนต้องคัดเลือกกิจกรรมการเรียนรู้ให้เหมาะสมกับธรรมชาติ วัย ความสามารถ และความสนใจของผู้เรียน
เหมาะสมกับสภาพแวดล้อมในโรงเรียนละชีวิตจริง
ครูผู้สอนควรออกแบบกิจกรรมการเรียนรู้ที่สอดคล้องกับสภาพจองห้องเรียน
ใช้ประโยชน์จากสิ่งที่มีอยู่แล้วให้มากที่สุด เช่น โครงงาน หรือชิ้นงาน
สภาพแวดล้อมในที่นี้หมายถึงทั้งในและนอกห้องเรียน ในโรงเรียน และชุมชน
ควรเป็นหัวข้อเกี่ยวกับท้องถิ่น
เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
ส่งเสริมให้ผู้เรียนเรียนรู้และปฏิบัติอย่างมีขั้นตอนหรือกระบวนการ (Process)
ส่งเสริมให้ผู้เรียนมีผลงานจากการปฏิบัติ (Product )
ส่งเสริมให้ผู้เรียนมีปฏิสัมพันธ์กับเพื่อนหรือกลุ่ม (Interaction)
ส่งเสริมให้ผู้เรียนได้คิด ทำ และแสดงออก (Performance)
ส่งเสริมให้ผู้เรียนได้นำความรู้ไปใช้ประโยชน์ (Application)
ส่งงเสริมให้ผู้เรียนค้นพบและสร้างความรู้ด้วยตนเอง(Construct)
ส่งเสริมให้ผู้เรียนมีส่วนร่วมในการประเมินตนเองและเพื่อน (Assessment)
การเขียนส่วนหัวเรื่อง (Heading)
ระบุระดับชั้นที่สอน
ระบุหัวข้อเรื่อง
ระบุกลุ่มสาระการเรียนรู้
ระบุเวลาที่ใช้จัดการเรียนรู้
ระบุลำดับที่ของแผนการจัดการเรียนรู้
ระบุวันที่ เดือน ปี และช่วงเวลาในการจัดการเรียนรู้
การเขียนสาระสำคัญ (Concept)
สาระสำคัญ คือข้อความที่เขียนเพื่อระบุให้เห็นแก่น หรือข้อสรุปที่ต้องการให้เกิดขึ้นกับผู้เรียนหลังจากการเรียนรู้เรื่องใดเรื่องหนึ่ง ทั้งด้านเนื้อหาความรู้ ด้านทักษะ หรือด้านเจตคติ
มีแนวในการเขียนดังต่อไปนี้
เขียนในลักษณะความเรียง
การจัดการเรียนรู้ในระดับชั้นต้น ๆ ควรมีสาระสำคัญเดียวในการเรียนรู้ครั้งหนึ่ง
เขียนในลักษณะของการสรุปเนื้อหาความรู้ ทักษะ หรือเจตคติที่เป็นเป้าหมายด้วยภาษาที่รัดกุมและชัดเจน
ตัวอย่างการเขียนสาระสำคัญ
สาระสำคัญในเชิงเนื้อหาความรู้
รากของพืชมี 3 ชนิด ได้แก่ รากแก้ว รากฝอย และรากแขนง
สาระสำคัญเชิงทักษะกระบวนการ
การเตรียมการเขียน การยกร่างข้อเขียน การปรับปรุงข้อเขียน การบรรณาธิการกิจ และการเขียนให้สมบูรณ์ทำให้ได้ข้อเขียนที่มีความถูกต้องและสมบูรณ์
สาระสำคัญในเชิงเจตคติ
ความขยันหมั่นเพียรเป็นสิ่งที่นำสู่ความสำเร็จ
การเขียนจุดประสงค์การเรียนรู้ (Objective)
คือข้อความที่ระบุลักษณะด้านเนื้อหาความรู้(Knowledge) ด้านคุณธรรมจริยธรรมหรือเจตคติ(Attitude) และด้านทักษะกระบวนการ(Process)
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม (Behavioral objective)
คือ จุดประสงค์ที่บ่งชี้ถึงพฤติกรรมที่ผู้เรียนสามารถแสดงออกหลังจากที่ได้เรียนรู้ตามแผนการจัดการเรียนรู้ที่ครูกำหนดไว้ จะประกอบด้วยส่วนสำคัญ 3 ส่วน ได้แก่
1.1 สถาณการณ์ที่ครูตั้งขึ้น( Condition)
มักจะใช้คำว่า หลังจากที่,เมือกำหนด,เมื่อนำ,เมือ
1.2 พฤติกรรมของนักเรียนที่ครูคาดหวังให้แสดงออก(Terminal Behavior))
มักใช้คำว่า อธิบาย,บอก, เขียน, วาด, ชี้, คำนวณ, ตอบ, ท่อง, เปรียบเทียบ, สร้าง, ทดลอง, วิเคราะห์, ยกตัวอย่าง, สาธิต
1.3 เกณฑ์ของระดับความสามารถของพฤติกรรมที่นักเรียนแสดงออก
( Criteria)
มักใช้คำว่า ได้ถูกต้อง, ได้ทุกข้อ, ได้ 8 ข้อ ใน10 ข้อ, อย่างน้อย 5 ชื่อ, ภายใน 10 นาที
จุดประสงค์ปลายทางและจุดประสงค์นำทาง
จุดประสงค์ปลางทาง
คือ ข้อความที่ระบุถึงสิ่งที่เป็นเป้าหมายสำคัญที่ต้องการให้เกิดขึ้นกับผู้เรียน
จุดประสงค์นำทาง
คือ จุดประสงค์ย่อยที่แตกออกจากจุดประสงค์ปลายทาง เพื่อแสดงให้เห็นพฤติกรรมที่คาดหวังให้เกิดขึ้นกับผู้เรียน
ตัวอย่าง
จุดประสงค์ปลายทาง
เขียนบรรยายภาพตามความคิดของตนได้
จุดประสงค์นำทาง
รวบรวมคำศัพท์และสำนวนที่จะนำมาเขียนบรรยายภาพได้
เรียบเรียงถ้อยคำเพื่อสื่อความคิดในการบรรยายภาพได้
เขียนสะกดคำได้ถูกต้อง
กลุ่มสาระการเรียนรู้
ภาษาไทย
แนวการเขียนจุดประสงค์
เขียนให้เห็นรายละเอียดของพฤติกรรมที่สามารถวัดและสังเกตได้
เขียนด้วยภาษาที่รัดกุม ชัดเจน และสื่อความได้ดี
เขียนให้ครอบคลุมทั้งเนื้อหาความรู้ (K) ด้านคุณธรรมจริยธรรมหรือเจตคติ (A) ด้านทักษะกระบวนการ (P)
หากมีจุดประสงค์ข้อเดียวไม่ต้องใส่ลำดับเลขหัวข้อ
เขียนให้สัมพันธ์กับสาระสำคัญ
การเขียนเนื้อหา (Content)
กำหนดเนื้อหาของการจัดการเรียนรู้แตะละครั้งให้เหมาะสมกับระยะเวลา วัย และความสามารถของผู้เรียน
เขียนเนื้อหาแบบย่อสรุปโดยเป็นหัวข้อ
เขียนให้สอดคล้องกับสาระสำคัญและจุดประสงค์การเรียนรู้
เขียนเนื้อหาที่จะให้ผู้เรียนเรียนรู้ไว้ตามลำดับ หากแบ่งหัวข้อย่อยได้ควรแบ่งเพื่องความชัดเจน
เป็นองค์ประกอบที่ทำให้ครูผู้สอนเห็นภาพของสิ่งที่ต้องสอนโดยรวม ประกอบด้วย ทฤษฎี หลักการ วิธีการ ขั้นตอน หรือแนวทางปฏิบัติ ดังต่อไปนี้
ตัวอ่างการเขียนเนื้อหา
เนื้อหา
ข่าวเศรษฐกิจ
ข่าวต่างประเทศ
1.ข่าวการเมือง
ข่าวการศึกษา
ข่าวกีฬา
ข่าวการเกษตร
ข่าในพระราชสำนัก
ข่าวทั่วไป
เนื้อหาที่สรุปย่อ
ข่าวคือ เรื่องราว หรือเหตุการณ์ที่เกี่ยวกับบุคคลหรือสังคม สามารถจำแนกได้หลายประเภท ได้แก่ ข่าวการเมือง ข่าวเศรษฐกิจ ข่าวต่างประเทศ ข่าวการศึกษา ข่าวกีฬา ข่าวการเกษตร ข่าวในพระราชสำนัก และข่าวทั่วไป
การเขียนกิจกรรมการเรียนรู้ (Activities)
คือ สภาพการเรียนรู้ที่กำหนดขึ้นเพื่อนำผู้เรียนไปสู่เป้าหมาย หรือจุดประสงค์การเรียนรู้ที่กำหนด ในการจักกิจกรรมการเรียนรู้ที่มีประสิทธิผล กิจกรรมการเรียนรู้ควารมีลักษณะดังนี้
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ฝึกกระบวนการที่สำคัญ
เหมาะสมกับธรรมชาติและวัยของผู้เรียน
เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
เหมาะสมกับสภาพแวดล้อมในห้องเรียน โรงเรียน และชีวิตจริง
สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้และเนื้อหา
แนวการเขียนกิจกรรมการเรียนรู้
เขียนเปฌนข้อตามลำดับขั้นตอนของการจัดการเรียนรู้
เขียวโดยรับุให้รู้ว่ากิจกรรมการเรียนรู้และละขั้นใครเป็นผู้มีบทบาท
เขียนให้สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้และเนื้อหา
ไม่ควรระบุรายละเอียดของคำพูดทั้งคำพูดของผู้สอนและผู้เรียน
แบบประเมินกิจกรรมการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
ข. ให้ 0 ถ้าไม่แน่ใจว่าแผนการจัดการเรียนรู้มีลักษณะตามรายการที่ประเมิน
ค. ให้-1 คะแนน ถ้าแน่ใจว่าแผนการจัดการเรียนรู้ไม่มีลักษณะตามรายการที่ประเมิน
ก. ให้ 1 คะแนน ถ้าแน่ใจว่าแผนการจัดการเรียนรู้นี้มีลักษณะตามรายการที่ประเมินจริง
วิธีวิเคราะห์และแปลผลกิจกรรมการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
นำคะแนนรวมมาคำนวณหาค่าร้อยละโดยใช้สูตร
แปลผลจากค่าร้อยละที่คำนวณได้
รวมคะแนนในบรรทัดสุดท้ายช่องขวาสุดของตาราง
การเขียนสื่อการเรียนรู้ (Material & Media)
ระบุเฉพาะที่ใช้จริงในการจัดการเรียนรู้
ระบุชนิดและรายละเอียดของสื่อการเรียนรู้
ระบุสื่อที่สอดคล้องกับกิจกรรมการเรียนรู้
กรณีที่เป็นสื่อที่ใช้เพื่อทำกิจกรรมเป็นรายกลุ่มหรือรายบุคคล
คือ สิ่งที่เป็นตัวกลางที่ช่วยให้ผู้เรียนเกิดการเรียนรู้ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ไม่ควรระบุสิ่งที่มีอยู่แล้วอย่างถาวรในห้องเรียนว่าเป็นสื่อการเรียนรู้
การเขียนวิธีวัดและประเมินผลการเรียนรู้(Assessment)
ระบุวิธีการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ว่าจะใช้วิธีใดบ้าง
ระบุเนื้อหาที่ต้องการวัดและประเมินผล
ระบุวิธีการวัดและประเมินผลการเรียนรู้ให้สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้
เป็นการกระทำเพื่อตรวจสอบว่า ผู้เรียนเกิดการเรียนรู้ตามจุดประสงค์การเรียนรู้ที่กำหนดไว้หรือไม่
ตัวอย่างการเขียนวิธีการวัดและประเมินผลการเรียนรู้
สอบถามวิธีการดูแลรักษาเครื่องมือการเกษตร
สอบถามความหมายของคำศัพท์ภาษาอังกฤษเกี่ยวกับอวัยวะ
สังเกตการออกเสียงคำควบกล้ำ
ตรวจแบบฝึกหัดเรื่องการบวก
สังเกตความสนใจการเรียน
ตรวจการเขียนบรรยายภาพ