Please enable JavaScript.
Coggle requires JavaScript to display documents.
บทที่ 2 ระบบและการออกแบบ การเรียนการสอน :pen: - Coggle Diagram
บทที่ 2
ระบบและการออกแบบ
การเรียนการสอน
:pen:
ความหมายของระบบ
:red_flag:
หมายถึง วิธีการหรือสรรพสิ่งที่มีความสัมพันธ์กัน
ประกอบเข้าด้วยกันอย่างเป็นระเบียบตามลำดับขั้นตอน
ระบบประกอบด้วยลักษณะ ดังนี้
สิ่งที่จะต้องประกอบด้วย สิ่งของ ความคิด หลักการ หรือเกณฑ์ต่างๆ ตั้งแต่สองสิ่งขึ้นไปเป็นองค์ประกอบ (Elements components)
สิ่งเหล่านั้นจะต้องมีวิถีสัมพันธ์เกี่ยวเนื่องต่อกันอย่างกลมกลืน เป็นระเบียบและขั้นตอนก่อนหลัง (Structure)
การเปลี่ยนแปลงเคลื่อนที่ หรือปฏิสัมพันธ์ใดๆ
ขององค์ประกอบเหล่านั้นจะต้องมีผลกระทบถึงกันและกัน (Dynamic interaction)
ซึ่งวิธีการหรือสรรพสิ่งเหล่านั้นจะพึ่งพาอาศัยกันและกัน
องค์ประกอบของระบบการเรียนการสอน
:silhouettes:
แบ่งออกได้ 3 องค์ประกอบ
ข้อมูลสู่การสอน (Input)
การเขียนแผนการจัดการเรียนรู้
การวางแผนการสอน
จุดประสงค์
เนื้อหา
วิธีสอน
สื่อการสอน
การวัดผล
กระบวนการสอน (Process)
ขั้นดำเนินการสอน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
ขั้นสอน
ขั้นสรุป
ขั้นวัดผล
ผลการสอน (Output)
ประเมินผลว่าเป็นไปตามจุดประสงค์ที่กำหนดไว้หรือไม่
ระบบการเรียนการสอน
:star:
การเรียนการสอนจัดเป็นระบบหนึ่ง ที่ประกอบด้วย
ตัวป้อน
กระบวนการ
ผลผลิต
ข้อมูลป้อนกลับ
เป็นการวางแผนการเรียนการสอนอย่างเป็นขั้นตอนมีลำดับต่อเนื่องเกี่ยวพันกัน
เป็นการรวมส่วนย่อยๆ ซึ่งทำงานเป็นอิสระเข้าด้วยกัน
จนกระทั่งบรรลุเป้าหมายของการจัดการเรียนการสอน
ระบบจึงมีความสำคัญและถือว่าเป็นการจัดโครงสร้าง
และลำดับความสัมพันธ์ของการเรียนการสอน
องค์ประกอบของระบบ
:silhouettes:
ระบบที่ดีจะต้องมีคุณสมบัติที่สำคัญ คือ มีประสิทธิภาพ
มีกลไกการควบคุมตรวจสอบเพื่อรักษาสภาพของตนเอง (Self-regulation)
มีการแก้ไขปรับปรุงตนเอง (Self-correction)
ระบบที่สมบูรณ์ประกอบด้วย 5 ส่วน
ข้อมูลป้อนกลับ (Feedback)
การควบคุม (Control)
ผลผลิต (Product)
กระบวนการ (Process)
ตัวป้อน (Input)
ลักษณะของการจัดระบบการเรียนการสอน
-ในระบบ
-นอกระบบ
-ตามอัธยศัย
:red_flag:ลักษณะด้านความยืดหยุ่น
สถานที่
หลักสูตรและสาระการเรียนรู้
:red_flag:ลักษณะตอบสนองต่อความจำเป็น
และความต้องการรายบุคคล
ระบบจัดแผนการศึกษาอิสระ
ระบบผู้เรียนควบคุมและดำเนินการเรียนด้วยตนเอง
ระบบผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง
ระบบยืดหยุ่นเวลาตามความสามารถของผุ้เรียน
:red_flag:ลักษณะด้านประโยชน์
ตรงกับประเด็นปัญหา
สอดคล้องกับความจำเป็นและความต้องการของผู้เรียน
:star:ความสำคัญของ
การจัดระบบการเรียนการสอน
เพื่อประกันความถูกต้องและความเหมาะสมของเนื้อหา กิจกรรม
การสอนมีขั้นตอนชัดเจน
ช่วยประหยัดเวลาของการดำเนินการ
ทำให้กิจกรรมต่างๆ มีการประสานสัมพันธ์
:star:หลักการพื้นฐานในการออกแบบการเรียนการสอน
ผลการเรียนรู้ของผู้เรียนเป็นเป้าหมายสำคัญ
ปัจจัยที่ส่งผลต่อการเรียนรู้
ประยุกต์ใช้หลักการเรียนการสอนให้
เหมาะสมกับระดับวัยของผู้เรียนและเนื้อหาสาระ
ใช้วิธีการและสื่อที่หลากหลาย
วิธีการจัดระบบการเรียนการสอน :<3:
ขั้นการทดสอบระบบในสถานการณ์จําลอง
ขั้นวิเคราะห์ระบบการเรียนการสอน
ขั้นสร้างแบบจําลองระบบการเรียนการสอน
ขั้นสังเคราะห์ระบบการเรียนการสอน
รูปแบบของระบบ
การเรียนการสอน :<3: :<3:
ระบบการเรียนการสอนของ Glaser
ระบบการเรียนการสอนของ Gerlach and Ely
ระบบการเรียนการสอนของ Tyler
ระบบการเรียนการสอนแบบ ADDIE model
ระบบการเรียนการสอนของ Jerold Kemp’s
ระบบการเรียนการสอนของ Dick and Carey
การนําระบบการเรียนการสอนไปใช้ :<3: :<3: :<3:
ก่อนสอน
หลังสอน
ระหว่างสอน