Please enable JavaScript.
Coggle requires JavaScript to display documents.
ระบบการเรียนการสอน - Coggle Diagram
ระบบการเรียนการสอน
ตัวอย่างระบบการเรียนการสอน
ระบบการเรียนการสอนของกานเยและบริกส์ (Gagne and Briggs, 1979)
ระดับรายวิชา
กำหนดโครงสร้างของรายวิชา
วิเคราะห์จุดมุ่งหมายของรายวิชา
ระดับบทเรียน
ระบุวัตถุประสงค์เชิงพฤติกรรม
จัดเตรียมแผนการสอนหรือโมดูล (ชุดการสอน)
เลือกและจัดทำสื่อและวัสดุการเรียนการสอน
วัดและประเมินผล
ระดับระบบ
วิเคราะห์แหล่งทรัพยากรอุปสรรคและข้อจำกัด ต่าง ๆ
กำหนดขอบข่ายของหลักสูตรและรายวิชาต่าง ๆ
วิเคราะห์ความต้องการเป้าหมายและจัดลำดับความสำคัญ
ระดับชั้นเรียน
การเตรียมครู
การประเมินผลเพื่อการปรับปรุง
การทดสอบการปรับปรุง
การประเมินผลเพื่อตัดสิน
การจัดระบบและเผยแพร่ระบบ
ระบบการจัดการเรียนการสอนแผนจุฬาฯ โดยชัยยงค์พรหมวงศ์
วัตถุประสงค์
กิจกรรมการเรียน
มโนทัศน์และหลักการ
การประเมินผล
หัวเรื่อง
สื่อการสอน
หน่วย
หาประสิทธิภาพ
วิชา
นำไปใช้
ระบบการเรียนการสอนของเกอร์ลักและอีลาย (Gerlach and Ely)
การประเมินพฤติกรรมก่อนการเรียน
การดำเนินการสอน
กลวิธีสอน
การจัดกลุ่มผู้เรียน
การจัดห้องเรียน
การจัดเวลาเรียน
การเลือกแหล่งวิทยาการ
การเลือกเนื้อหาวิชา
การประเมินผลการเรียน
การกำหนดวัตถุประสงค์
การวิเคราะห์ข้อมูลเพื่อป้อนกลับ
ระบบการเรียนการสอนของเคมพ์ (Kemp)
กำหนดเนื้อหาวิชาที่สนับสนุนวัตถุประสงค์ในแต่ละข้อ
ทดสอบเพื่อวัดความรู้ความสามารถก่อนที่จะทำการสอน
ระบุจุดมุ่งหมายของการสอนในเชิงพฤติกรรม
เลือกกิจกรรมและแหล่งวิชาการสำหรับการเรียนการสอน
ศึกษาคุณลักษณะของผู้เรียน
ประสานงานในเรื่องต่าง ๆ
กำหนดหัวข้อที่จะสอนและเขียนวัตถุประสงค์
ประเมินผลการเรียนของผู้เรียน
พิจารณาดูว่าควรจะได้มีการแก้ไขปรับปรุงแผนการเรียนการสอนให้ดีขึ้นอย่างไร
ระบบการเรียนรู้ของคาร์รอล (Carroll, 1963)
ความพยายามในการเรียน
เวลาที่ใช้ในการเรียนการสอน
ความสามารถของผู้เรียนในการเข้าใจ
คุณภาพในการสอนของครู
ความถนัดทางการเรียน
ระบบการจัดการเรียนการสอนโดยสงัด อุทรานันท์
การดำเนินการสอน
การสร้างเสริมทักษะ
การเตรียมความพร้อม
กิจกรรมสนับสนุน
เนื้อหาสาระที่จะสอน
การควบคุมและตรวจสอบ
จุดมุ่งหมายของการสอน
สัมฤทธิ์ผลของการสอน
ลักษณะของผู้เรียน
การปรับปรุงแก้ไข
ระบบการเรียนการสอนของเกลเซอร์ (Glaser)
การจัดกระบวนการเรียนการสอน
การประเมินผลการเรียนการสอน
การประเมินสถานะของผู้เรียนก่อนสอน
ข้อมูลป้อนกลับ
จุดประสงค์ของการสอน
ระบบการสอนตามแนวพุทธวิธีโดยสุมนอมรวิวัฒน์สุมนอมรวิวัฒน์
ปัจจับภายใน
วิธีการแห่งปัญญาวิธีคิดโดยแยบคาย (โยนิโสมนสิการ)
คิดแบบคุณโทษและทางออก
คิดแบบคุณค่าแท้คุณค่าเทียม
คิดแบบอรรถธรรมสัมพันธ์
คิดแบบอุบายปลุกเร้า
คิดแบบอริยสัจจ์
คิดแบบเป็นอยู่ในปัจจุบัน
คิดแบบสามัญลักษณ์
คิดแบบวิภัชชวาท
คิดแบบแยกแยะ
คิดแบบสีบสาวเหตุปัจจัย
อิสรภาพภายนอก
ปรับตัวได้ต่อความเจริญและการเปลี่ยนแปลง
พ้นจากพันธนาการของระบบสังคมที่เบียดเบียน
ปรับตัวได้กับธรรมชาติและ
สิ่งแวดล้อม
สามารถเสวยประโยชน์จากความเจริญอย่างประสานกลมกลืนกับธรรมชาติ
ปัจจัยภายนอก
ศรัทธา คำสั่งสอน (ปรโตโฆสะ)
กัลยาณมิตร
ความรู้
คุณธรรม
วิธีการสั่งสอน
บุคลิกภาพ
สิ่งแวดล้อม
แรงจูงใจ
บรรยากาศ
อิสรภาพภายใน
เป็นนายเหนือธรรมชาติภายในตัวเอง
จิตใจสงบแจ่มใส
จิตหลุดพ้นจากความอยาก, ความโกรธและความหลงผิด
ระบบการเรียนการสอนของคลอสไมเออร์และริปเปิล (Klausmeier and Ripple)
การจัดกิจกรรมการเรียนการสอน
การดำเนินการสอน
การจัดเนื้อหาวิชาวัสดุอุปกรณ์และเครื่องมือต่าง ๆ
การวัดและประเมินผลการเรียนการสอน
การพิจารณาความพร้อมของผู้เรียน
สัมฤทธิ์ผลของนักเรียน
การกำหนดจุดมุ่งหมายของการเรียนการสอน
ระบบการออกแบบการเรียนการสอนโดยทิศนา แขมมณี (2534)
ขั้นการคิดออกแบบการเรียนการสอน
ยุทธศาสตร์/ยุทธวิธีในการสอน (Instructional strategies)
กิจกรรมการเรียนการสอนและสื่อ (Instruction activities and media)
วัตถุประสงค์ (Objectives)
การวัดและประเมินผลการเรียนการสอน (Instructional measurement and evaluation)
กำหนดเนื้อหาและมโนทัศน์ (Contents and concept)
เงื่อนไขและข้อจำกัดต่าง ๆ
(conditions in teaching and learning)
ด้านสื่อ วัสดุ
ด้านสิ่งแวดล้อม
ด้านงบประมาณ
ด้านชุมชน
ด้านผู้ปกครอง
ด้านนโยบายของรัฐ ฯลฯ
ด้านสถานที่
ด้านโรงเรียนและผู้บริหาร
ด้านผู้สอน
ด้านผู้เรียน
พิจารณาหลักสูตรปัญหาความต้องการของผู้เรียน ผู้สอน
ขั้นการเขียนแผนการสอน
กิจกรรม
สื่อ
มโนทัศน์
การวัดและประเมินผล
เนื้อหาสาระ
บันทึกผลการสอน
วัตถุประสงค์
ระบบการเรียนการสอนของไทเลอร์ (Robert Tyler, 1950)
กิจกรรมการเรียนการสอน
การประเมินผลการเรียนการสอน
จุดมุ่งหมายของการเรียนการสอน
ความสำคัญและความเป็นมาของเรื่อง “ระบบ” และ วิธีการเชิงระบบ (System and system approach)
วิธีการเชิงระบบ
4.กลไกควบคุม (control)
คือกลไกหรือวิธีการที่ใช้ในการควบคุมหรือตรวจสอบกระบวนการให้เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ
ข้อมูลป้อนกลับ (feedback)
หมายถึงข้อมูลที่ได้จากการวิเคราะห์ความสัมพันธ์ระหว่างผลผลิตกับจุดมุ่งหมาย
ผลผลิต (Product)
คือผลที่เกิดขึ้นจากกระบวนการดำเนินงาน
กระบวนการ (process)
หมายถึงการจัดความสัมพันธ์ขององค์ประกอบต่าง ๆ ของระบบให้มีลักษณะที่เอื้ออำนวยต่อการบรรลุเป้าหมาย
ตัวป้อน (input)
คือองค์ประกอบต่าง ๆ ของระบบนั้น
สิ่งสำคัญของระบบ
ความสัมพันธ์ขององค์ประกอบต่าง ๆ ของระบบนั้น
เป้าหมายหรือจุดหมายของระบบนั้น
องค์ประกอบสำคัญ ๆ ของระบบ
วิธีการจัดระบบหรือสร้างระบบ
การสร้างระบบหรือจัดระบบ
การจัดกลุ่มองค์ประกอบ
การจัดความสัมพันธ์ขององค์ประกอบ
การกำหนดองค์ประกอบของระบบ
การศึกษาสภาพการณ์และปัญหาที่เกี่ยวข้อง
การจัดผังระบบ
การศึกษาหลักการ / ทฤษฎีที่เกี่ยวข้อง
การทดลองใช้ระบบ
การประเมินผลระบบ
การกำหนดจุดมุ่งหมายของระบบ
การปรับปรุงระบบ
แบบจำลองการจัดระบบของชัยยงค์พรหมวงศ์ (2528)
ขั้นการสังเคราะห์ระบบ (Synthesis)
เป็นขั้นของการรวบรวมข้อมูลที่ได้จากการวิเคราะห์ระบบเดิมและนำมาใช้ในการสร้างระบบใหม่
ขั้นการวิเคราะห์ระบบ (analysis)
หมายถึงการนำระบบเดิมที่ใช้อยู่มาวิเคราะห์เพื่อศึกษาปัญหาความต้องการและจุดบกพร่องต่าง ๆ รวมทั้งการสำรวจทรัพยากรที่มีอยู่และที่ต้องการ
ขั้นสร้างแบบจำลองระบบการสอน (construct of system model)
เป็นขั้นของการนำเอาขั้นตอนต่างมาใส่แบบจำลองเพื่อแสดงลำดับขั้นเพื่อสะท้อนให้เห็นองค์ประกอบทั้ง 4 กระบวนการกลไกควบคุมและผลผลิต
ขั้นการทดลองใช้ระบบในสถานการณ์จำลอง (system simulation)
เป็นขั้นของการพิสูจน์ทดสอบว่าระบบที่สร้างขึ้นสามารถใช้ได้ผลตามที่คาดหวัง