Please enable JavaScript.
Coggle requires JavaScript to display documents.
บทที่ 10 การเขียนแผนการจัดการเรียนรู้ (การวัดการประเมินผล…
บทที่ 10 การเขียนแผนการจัดการเรียนรู้
โครงสร้างรายวิชา
ภาพรวมของแต่ละรายวิชา
ประกอบด้วย
หน่วยที่ ชื่อหน่วยการเรียนรู้ มาตรฐาน/ตัวชี้วัด สาระสำคัญ เวลาเรียน และน้ำหนักคะแนน
หน่วยการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้ของรายวิชา 1.ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
2.สาระการเรียนรู้
3.เวลาเรียน
สาระสำคัญ
ความคิดรวบยอดของการจัดการเรียนรู้ในเรื่องนั้นๆ
แสดงการเชื่อมโยงข้อมูงของสิ่งที่กำลังจะสอน
สาระการเรียนรู้
เนื้อเรื่องหรือองค์ความรู้ ทักษะ
กระบวนการของผู้เรียนที่จะต้องเรียนรู้ในรายวิชานั้นๆ
มาตรฐานการเรียนรู้
เกณฑ์คุณภาพสำคัญที่บ่งชี้ ระดับความรู้ความสามารถ สิ่งที่คาดหวังหรือจุดหมายที่ต้องการให้เกิดกับผู้เรียน
ตัวชี้วัด
ตัวชี้วัดช่วงชั้น ม.4-6
ตัวชี้วัดชั้นปี ป.1-ม.3
สิ่งที่นักเรียนพึงรู้และปฏิบัติในแต่ละระดับชั้น
จุดประสงค์การเรียนรู้
เป้าหมายที่ต้องการให้เกิดกับตัวผู้เรียนหลังการจัดการเรียนรู้
2.จิตพิสัย
ความรู้สึกในจิตใจ ซึ่งรวมถึง ความสนใจ อารมณ์ เจตคติ
1.ด้านพุทธิพิสัย
การเรียนรู้ทางด้านปัญญา คือ ความรู้ ความเข้าใจ การใช้ความคิด
3.ด้านทักษะพิสัย
ทักษะในการเคลื่อนไหวและการใช้อวัยวะทางร่างกาย
สื่อการจัดการเรียนรู้
เครื่องมือในการส่งเสริมการเรียนรู้ที่ใช้ตามที่กำหนดในกิจกรรมการเรียนรู้
สื่อสิ่งพิมพ์ หนังสือเรีียน แบบฝึกหัด
สื่อเทคโนโลยี คอมพิวเตอร์
ห้องสมุด พิพิธภัณฑ์
กิจกรรมการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้ที่จัดขึ้น เพื่อให้ผู้เรียนเกิดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
ขั้นสอน
ขั้นฝึก
ขั้นสรุป
การวัดการประเมินผล
การประเมินผลผู้เรียนตามจุดประสงค์การเรียนรู้
ซึ่งควรระบุเครื่องมือวัดและเกณ์การให้คะแนน